Sáng ngày 8/5, tại Trung tâm Chính trị huyện, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Bình Dương phối hợp UBND huyện Bắc Tân Uyên tổ chức Hội nghị tập huấn về việc thu thập, cập nhật, tổng hợp thông tin về người lao động thực hiện mô hình 15 trên địa bàn huyện cho hơn 200 đại biểu là lãnh đạo UBND, Công chức VHXH phụ trách lĩnh vực Lao động – Thương binh và Xã hội, điều tra viên các xã, thị trấn.
Tại buổi tập huấn, các đại biểu đã được ông Ngô Xuân Lãm - Trưởng Phòng Chính sách lao động thuộc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Bình Dương hướng dẫn: Kế hoạch thực hiện thu thập, cập nhật, chỉnh sửa, tổng hợp thông tin về NLĐ trên địa bàn huyện năm 2024; Các tài liệu hướng dẫn như Thông tư số 11, ngày 30/06/2022 của Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội về việc Hướng dẫn một số nội dung thực hiện hỗ trợ việc làm bền vững thuộc Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 – 2025; Danh mục giáo dục, đào tạo của hệ thống giáo dục quốc dân ban hành kèm theo Quyết định số 01, ngày 17/01/2017 của Thủ tướng Chính phủ; Danh mục nghề nghiệp ban hành theo Quyết định số 34, ngày 26/11/2020 của Thủ tướng Chính phủ; Công tác điều tra, thu thập thông tin người lao động và cách ghi chép phiếu điều tra.
Đối tượng được thu thập thông tin đợt này là toàn bộ lao động từ đủ 15 tuổi trở lên đang cư trú trên địa bàn huyện Bắc Tân Uyên. Thời gian thu thập thông tin của mô hình 15 là 150 ngày kể từ ngày 01/4/2024. Các điều tra viên sẽ thu thập thông tin cơ bản của người lao động, trình độ, tình trạng việc làm, thất nghiệp, quan hệ lao động, tham gia bảo hiểm xã hội. Tổ công tác triển khai Đề án 06 cấp xã, thị trấn chỉ đạo cán bộ chuyên trách về lĩnh vực Lao động - Thương binh và Xã hội phối hợp với lực lượng Đoàn Thanh niên, các Tổ, Đội nhóm thanh niên tình nguyện tham gia chuyển đổi số cộng đồng trên địa bàn và các thành viên trong tổ tiến hành triển khai đến các tổ dân phố, khu ấp tổ chức thu thập thông tin; đồng thời chuyển phiếu thông tin về người lao động cho Công an cấp xã thực hiện triển khai nhập vào phần mềm trên hệ thống cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.
Thông qua lớp tập huấn giúp cho các cơ quan, đơn vị và địa phương tổ chức thực hiện thu thập, cập nhật, chỉnh sửa, tổng hợp thông tin về người lao động trên địa bàn huyện một cách chính xác nhất, từ đó để xây dựng và quản lý thông tin lao động gắn với cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và các cơ sở dữ liệu khác nhằm phục vụ thực hiện tốt công tác quản lý Nhà nước về lao động, việc làm để thực hiện các chính sách về việc làm cho người lao động, phục vụ cho việc xây dựng kế hoạch, chiến lược về lao động, việc làm, giới thiệu cung ứng lao động cho thị trường lao động, làm cơ sở hoạch định các chính sách liên quan đến phát triển nguồn nhân lực đồng thời hướng nghiệp, đào tạo nghề gắn với tạo việc làm của địa phương.
Bảo Thịnh
Đánh giá bài viết:
-
Huyện Bắc Tân Uyên khai mạc kỳ họp thứ 11 Thường lệ giữa năm HĐND huyện khóa III, nhiệm kỳ 2021-2026
03:20 24-07-2024 -
Ban chỉ đạo đổi mới và phát triển kinh tế tập thể huyện làm việc tại thị trấn Tân Bình
04:47 22-07-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên mở lớp tập huấn cập nhật kiến thức quản lý nhà nước về lĩnh vực tính ngưỡng, tôn giáo
07:32 24-06-2024 -
Giám sát hiệu quả công tác quản lý, sử dụng kinh phí và cơ sở vật chất tại Trường THCS Tân Thành
02:48 20-06-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên tổ chức Hội thi “Gia đình Văn hóa- Thể thao tiêu biểu” năm 2024
08:25 16-06-2024