Sáng 5/6, Đoàn công tác của Học viện Chính trị Quốc gia Hồ Chí Minh do PGS.TS Đặng Thị Ánh Tuyết – Phó vụ trưởng Vụ quản lý Khoa học Học viện Chính trị Quốc gia Hồ Chí Minh, Phó đoàn đã tổ chức buổi Hội thảo với Huyện uỷ Bắc Tân Uyên về công tác cán bộ nữ. Tham gia buổi Hội thảo có đồng chí Võ Văn Tính - Phó bí thư thường trực Huyện uỷ, Chủ tịch HĐND huyện cùng các thành viên BTV, lãnh đạo các Ban xây dựng Đảng, lãnh đạo Hội phụ nữ huyện và Bí thư một số xã thị, trấn.
Tại buổi làm việc, Đoàn công tác đã nghe BTV Huyện uỷ Bắc Tân Uyên báo cáo về tình hình công tác cán bộ nữ tham gia cấp ủy đảng các cấp, nhiệm kỳ 2020 – 2025, sau đó các thành viên của đoàn là các PGS.TS, giảng viên thuộc các Viện của Học viện và các đại biểu là lãnh đạo các Ban xây dựng Đảng huyện, Hội phụ nữ, Bí thư các xã, thị trấn cùng thảo luận về kết quả đạt được, tìm hiểu thực tế những khó khăn, vướng mắt và những giải pháp trọng tâm của Huyện uỷ về thực hiện công tác cán bộ nữ trong thời gian tới để từ đó giúp đoàn đoàn từng bước hoàn thiện cái nhìn tổng thể về thực trạng công tác cán bộ nữ hiện nay làm cơ sở tham mưu xây dựng các Nghị quyết chuyên đề chuẩn bị cho văn kiện hướng đến Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XIV của Đảng.
Báo cáo về công tác cán bộ nữ của huyện uỷ Bắc Tân Uyên cho biết, Ban Thường vụ Huyện ủy luôn quan tâm chỉ đạo các cấp ủy đảng, chính quyền, Mặt trận Tổ quốc và các tổ chức chính trị - xã hội từ Huyện đến cơ sở tập trung triển khai thực hiện các nghị quyết, chỉ thị của Đảng về công tác phụ nữ và bình đẳng giới, trong đó chú trọng thực hiện tốt công tác cán bộ nữ; nhiệm kỳ 2020 - 2025 tỷ lệ cán bộ nữ tham gia cấp ủy huyện, cấp ủy cơ sở, đại biểu HĐND Huyện, xã, thị trấn cơ bản đảm bảo theo quy định; đồng thời, quan tâm đào tạo, bồi dưỡng sắp xếp, bố trí cán bộ nữ tham gia lãnh đạo, quản lý chủ chốt các cơ quan, đơn vị, địa phương ngày càng tăng. Đến nay, Ban Chấp hành Đảng bộ Huyện có 39 đồng chí trong đó nữ 06 đồng chí chiếm tỷ lệ 15,38%. Đối với 12 đảng ủy cơ sở: tỷ lệ nữ chiếm 29,4%.
Để làm cơ sở phát triển cán bộ nữ, công tác tạo nguồn và quy hoạch cấp ủy các cấp, được Huyện uỷ xác định đây là khâu trọng yếu của công tác cán bộ; công tác quy hoạch cán bộ cấp huyện và cấp cơ sở nhiệm kỳ 2025 - 2030 đã hoàn thành, đảm bảo đúng nguyên tắc, quy trình, theo phương châm “động” và “mở”. Trên cơ sở quy hoạch, các cấp ủy tiến hành xây dựng kế hoạch đào tạo, bồi dưỡng cán bộ của cấp mình. Hàng năm, căn cứ vào kết quả nhận xét đánh giá và rèn luyện, phấn đấu của cán bộ, công chức mà cấp ủy có sự điều chỉnh bổ sung quy hoạch phù hợp.
Sau khi trao đổi, tìm hiểu rõ thực trạng công tác cán bộ nữ với Huyện uỷ Bắc Tân Uyên, trưa cùng ngày Đoàn khảo sát đã chia thành 2 đoàn tiếp tục khảo sát làm việc với 2 cơ sở là Đảng uỷ xã Đất Cuốc và thị trấn Tân Thành. Được biết sau khi làm việc tại huyện Bắc Tân Uyên Đoàn sẽ tiếp tục khảo sát và làm việc với Thành uỷ Thủ Dầu Một vào ngày 6/6, sau đó làm việc với BTC Tỉnh uỷ và một số cơ quan trước khi tổ chức Hội thảo khoa học với chủ đề “Giải pháp tăng cường cán bộ nữ tham gia cấp uỷ Đảng các cấp ở tỉnh Bình Dương hướng đến Đại hội lần thứ XIV của Đảng” tại tỉnh uỷ Bình Dương.
Văn Giúp – Đức Duy
Đánh giá bài viết:
-
Kho bạc Nhà nước huyện Bắc Tân Uyên thăm Mẹ Việt Nam anh hùng Đoàn Thị Chèo nhân ngày thương binh liệt sỹ
08:18 23-07-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên khai mạc lớp bồi dưỡng chính trị hè cho cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên ngành Giáo dục trên địa bàn huyện năm 2024
05:26 19-07-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên khai mạc Hội thi tiếng hát Hoa phương đỏ lần thứ XI năm 2024
05:15 19-07-2024 -
Công đoàn khối các cơ quan UBND huyện Bắc Tân Uyên tổ chức khai mạc Giải Bóng chuyền hơi Công nhân, viên chức, lao động năm 2024
04:48 19-07-2024 -
Công đoàn cơ sở xã Hiếu Liêm phối hợp 5 công đoàn cơ sở các cơ quan đơn vị thuộc huyện tổ chức chương trình họp mặt
04:39 19-07-2024