Sáng Ngày 10/5, Đoàn Thanh tra Sở LĐTBXH tỉnh Bình Dương do ông Trần Thành Luyện- Phó chánh thanh tra sở LĐTBXH tỉnh làm trưởng đoàn đã có buổi làm việc với huyện Bắc Tân Uyên về việc thanh tra thực hiện chính sách, pháp luật về trẻ em và phòng chống xâm hại trẻ em trên địa bàn huyện. Tiếp làm việc với đoàn có ông Trần Văn Phương- UVTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện cùng các cơ quan, ban, ngành, đoàn thể huyện và lãnh đạo UBND, cán bộ phụ trách LĐTBXH các xã, thị trấn.
Huyện Bắc Tân Uyên hiện có 15.725 trẻ dưới 16 tuổi, chiếm hơn 17% so với tổng dân số, trong đó có 130 trẻ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn. Xác định vai trò và tầm quan trọng của trẻ em đối với xã hội, đặc biệt là bảo vệ trẻ em trước các nguy cơ bị xâm hại, bị ngược đãi và bóc lột, huyện Bắc Tân Uyên đã triển khai đồng bộ các giải pháp thực hiện chính sách pháp luật về trẻ em và phòng chống xâm hại trẻ em. Công tác tuyên truyền, phổ biến chính sách pháp luật của Đảng, Nhà nước, các văn bản chỉ đạo của tỉnh về trẻ em được đẩy mạnh với nội dung, hình thức phong phú, đa dạng. Các phòng, ban, đơn vị, các xã, thị trấn của huyện đã bám sát các văn bản chỉ đạo của các cấp, các ngành tổ chức thực hiện với nhiều hoạt động thiết thực.
Cụ thể, Phòng LĐTBXH huyện đã phối hợp với các cơ quan, đơn vị liên quan tổ chức 4 hội nghị tập huấn cho trên 300 người; các nhà trường tuyên truyền, lồng ghép truyền thông cho hơn 10.000 lượt học sinh, đoàn viên thanh niên về xây dựng ngôi nhà an toàn, phòng chống tai nạn thương tích, phòng chống bạo lực, xâm hại trẻ em; Trung tâm VHTT&TT huyện đã xây dựng các chuyên mục, phóng sự, tin bài, hình ảnh trực quan về công tác chăm sóc, bảo vệ trẻ em; thực hiện 10 giờ xe tuyên truyền Luật trẻ em và 40m băng ron tuyên truyền trên các tuyến đường trục DH411. Công tác chăm sóc sức khoẻ, giáo dục, phòng chống tai nạn thương tích trẻ em được quan tâm. Hàng năm 100% trẻ em trong độ tuổi được uống vitamin A, tiêm chủng mở rộng; 100% trẻ em hộ gia đình nghèo, cận nghèo, trẻ em dưới 6 tuổi cấp thẻ BHYT; trẻ em được tiếp cận với các loại hình giáo dục phù hợp, bình đẳng; Trong năm đã tổ chức mở 2 lớp dạy bơi phòng chống đuối nước cho 128 trẻ em có hoàn cảnh khó khăn tham gia …
Tại buổi làm việc các đại biểu đã trao đổi, thảo luận, nghiên cứu về hồ sơ, sổ sách, những khó khăn, vướng mắc về việc thực hiện chính sách, pháp luật về trẻ em và phòng chống xâm hại trẻ em trên địa bàn huyện tập trung vào một số nội dung: công tác phòng chống xâm hại, bạo lực trẻ em; việc thực hiện chính sách và các hoạt động hỗ trợ trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn; quy trình hỗ trợ đối với trẻ em bị rủi ro; hoạt động cụ thể của các cơ quan, đơn vị liên quan đối với công tác trẻ em…. Cũng như giải trình với đoàn một số nội dung mà báo cáo còn thiếu sót.
Bảo Thịnh
Đánh giá bài viết:
-
Huyện Bắc Tân Uyên khai mạc kỳ họp thứ 11 Thường lệ giữa năm HĐND huyện khóa III, nhiệm kỳ 2021-2026
03:20 24-07-2024 -
Ban chỉ đạo đổi mới và phát triển kinh tế tập thể huyện làm việc tại thị trấn Tân Bình
04:47 22-07-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên mở lớp tập huấn cập nhật kiến thức quản lý nhà nước về lĩnh vực tính ngưỡng, tôn giáo
07:32 24-06-2024 -
Giám sát hiệu quả công tác quản lý, sử dụng kinh phí và cơ sở vật chất tại Trường THCS Tân Thành
02:48 20-06-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên tổ chức Hội thi “Gia đình Văn hóa- Thể thao tiêu biểu” năm 2024
08:25 16-06-2024