Sáng ngày 17/5, nhân kỷ niệm 134 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890 – 19/5/2024), tại Trung tâm Văn hóa, Thể thao – Học tập cộng đồng xã Tân Lập, UBND huyện Bắc Tân Uyên tổ chức Lễ phát động “Tết trồng cây 19/5 đời đời nhớ ơn Bác Hồ” năm 2024. Tham dự Lễ có đồng chí Võ Văn Tính - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy- Chủ tịch HĐND huyện, cùng các đồng chí trong Ban thường vụ Huyện uỷ; đồng chí Trần Văn Phương – UVTV Huyện ủy, PCT UBND huyện; đồng chí Nguyễn Văn Thuận –Huyện uỷ viên- PCT UBND huyện, cùng hơn 250 cán bộ, chiến sĩ, đoàn thanh niên huyện và nhân dân xã Tân Lập.
Phát biểu tại lễ phát động, đồng chí Nguyễn Văn Thuận – PCT UBND huyện cho biết: Thời gian qua, huyện Bắc Tân Uyên đã triển khai thực hiện “Đề án cây xanh đô thị” với mục tiêu tạo ra nhiều không gian xanh, cải tạo môi trường sống cho nhân dân, đồng thời góp phần thực hiện “Đề án trồng 1 tỷ cây xanh giai đoạn 2021-2025” do Thủ tướng phát động. Theo đó, công tác trồng cây xanh đã được các cơ quan, doanh nghiệp, nhân dân trong toàn huyện tích cực tham gia trồng được khoảng 3.400 cây xanh các loại, đến nay tỉ lệ che phủ cây lâm nghiệp đạt gần 65%. Phát huy kết quả đó, trong năm 2024, toàn huyện phấn đấu trồng thêm 3.600 cây dọc các tuyến đường ĐH và các khu vực công cộng.
Tại Lễ phát động, Phó CT UBND huyện kêu gọi các cấp, các ngành cùng toàn thể nhân dân chủ động tổ chức các hoạt động cụ thể, thiết thực để huy động cả hệ thống chính trị và nhân dân tham gia trồng cây xanh, cải tạo canh quang môi trường sống, xây dựng nếp sống văn hóa, văn minh trong từng cơ quan, doanh nghiệp và cộng đồng dân cư. Rà soát quỹ đất chưa được sử dụng để trông cây xanh trong phạm vi mình quản lý, nhằm nâng cao tỷ lệ cây xanh bao phủ các khu vực từ huyện đến các xã - thị trấn và các khu phố, ấp trên địa bàn. Bên cạnh đó, mỗi cá nhân, mỗi doanh nghiệp, từ nhỏ đến lớn đều có thể và nên đóng góp một phần nguồn lực của mình vào các hoạt động trồng cây như một cách đầu tư trực tiếp vào tương lai xanh của chính mình.
Sau Lễ phát động, cán bộ, chiến sĩ, đoàn thanh niên huyện và nhân dân xã Tân Lập triển khai trồng 134 cây Cẩm Lai từ 1-2 năm tuổi để tôn vinh ý nghĩa ngày tết trồng cây, đồng thời tạo cảnh quan xanh – sạch – đẹp cho khu vực, góp phần bảo vệ môi trường trong tương lai.
Đức Duy
Đánh giá bài viết:
-
Huyện Bắc Tân Uyên khai mạc kỳ họp thứ 11 Thường lệ giữa năm HĐND huyện khóa III, nhiệm kỳ 2021-2026
03:20 24-07-2024 -
Ban chỉ đạo đổi mới và phát triển kinh tế tập thể huyện làm việc tại thị trấn Tân Bình
04:47 22-07-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên mở lớp tập huấn cập nhật kiến thức quản lý nhà nước về lĩnh vực tính ngưỡng, tôn giáo
07:32 24-06-2024 -
Giám sát hiệu quả công tác quản lý, sử dụng kinh phí và cơ sở vật chất tại Trường THCS Tân Thành
02:48 20-06-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên tổ chức Hội thi “Gia đình Văn hóa- Thể thao tiêu biểu” năm 2024
08:25 16-06-2024