Sáng ngày 30/5, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Bắc Tân Uyên phối hợp cùng UBND thị trấn Tân Thành tổ chức Lễ phát động ra quân hưởng ứng Ngày Môi trường Thế giới 05/6/2024. Dự lễ phát động có ông Nguyễn Thanh Minh-Phó Ban Tuyên giáo phong trào Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, bà Võ Thị Tuyết Nhung-Huyện ủy viên-Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện, bà Lê Thị Anh Đào-Phó trưởng Ban Dân vận Huyện ủy, lãnh đạo các ngành, đoàn thể huyện, lãnh đạo Đảng ủy-HĐND-UBND-UBMTTQ thị trấn Tân Thành, Chủ tịch UBMTTQ các xã thị, trấn, trưởng ban công tác mặt trận các khu phố và nhân dân thị trấn Tân Thành.
Dự và phát biểu tại lễ phát động, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện cho biết để góp phần thực hiện tốt công tác bảo vệ môi trường, thời gian qua huyện đã chỉ đạo MTTQ các xã, thị trấn thường xuyên củng cố các thành viên và duy trì hoạt động của 54 tổ tự quản bảo vệ môi trường; triển khai thực hiện tốt các phòng trào, đề án như Đề án “Công tác Dân vận tham gia xây dựng nếp sống văn hóa – văn minh” giai đoạn 2021 – 2025; mô hình “khu dân cư có cảnh quan môi trường sạch – xanh – đẹp” và mô hình “phân loại rác thải sinh hoạt và ủ rác thải hữu cơ làm phân bón tại hộ gia đình”. Tính đến nay huyện chúng ta đã có 07 xã đã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, 02 xã đang trình hồ sơ xây dựng nông thôn mới kiểu mẫu, 01 xã đang trình hồ sơ xây dựng nông thôn mới nâng cao và 02 thị trấn đang trình hồ sơ xây dựng đô thị văn minh.Việc nhân dân tham gia thực hiện tốt các mô hình, các Cuộc vận động, các phong trào thi đua yêu nước đã đem lại nhiều hiệu quả tích cực, từ đó làm thay đổi bộ mặt nông thôn của huyện.
Để thực hiện tốt hơn công tác bảo vệ môi trường trong thời gian tới, thay mặt lãnh đạo huyện, bà Võ Thị Tuyết Nhung-Huyện ủy viên-Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện đề nghị các ban ngành, đoàn thể trong huyện và các xã, thị trấn cần có sự phối hợp, thống nhất hành động trong công tác bảo vệ môi trường; đồng thời, kêu gọi tất cả cán bộ, đảng viên, đoàn viên, hội viên và nhân dân nâng cáo ý thức, tinh thần trách nhiệm cùng chung tay với Đảng bộ, chính quyền, Mặt trận các đoàn thể trong công tác bảo vệ môi trường.
Hưởng ứng lời kêu gọi của MTTQ VN huyện, thay mặt người dân ông Nguyễn Văn Dũng – Chủ tịch UBND thị trấn Tân Thành, hứa sẽ thực hiện tốt các phong trào, cuộc vận động và công tác bảo vệ môi trường tại địa phương.
Dịp này, Ủy ban MTTQ huyện Bắc Tân Uyên đã trao tặng 300 túi vải, 20 cây xanh, 20 giỏ xách nhựa cho đại diện các hộ dân trên địa bàn thị trấn Tân Thành.
Ngay sau lễ phát động, các đại biểu và nhân dân đã tổ chức ra quân trồng cây xanh, quét dọn vệ sinh dọc tuyến đường Tân Thành 51.
Minh Hải
Đánh giá bài viết:
-
Viết Sổ tang điện tử tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trên ứng dụng VNeID
09:35 26-07-2024 -
Thăm, tặng quà Mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
08:55 24-07-2024 -
Huyện Đoàn phối hợp tổ chức chức chương trình Em yêu chú bộ đội năm 2024
05:15 19-07-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên tổ chức lớp tập huấn kĩ thuật phân loại chất thải rắn sinh hoạt tại nguồn cho cán bộ làm công tác Mặt trận
05:08 19-07-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên tổ chức diễn đàn trẻ em năm 2024
04:23 19-07-2024