Sáng 10/5, tại Ban chỉ huy Quân sự huyện Bắc Tân Uyên, Đảng uỷ- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Bắc Tân Uyên long trọng tổ chức Đại hội Thi đua Quyết thắng lực lượng vũ trang (LLVT) huyện, nhằm đánh giá kết quả thực hiện phong trào thi đua Quyết thắng giai đoạn 2019 – 2024 và xác định triển khai nhiệm vụ giai đoàn mới. Dự Đại hội có Đại tá Nguyễn Đình Chuẩn – Tỉnh uỷ viên, Phó bí thư Đảng uỷ Quân sự tỉnh, Chính uỷ Bộ chỉ huy Quân sự tỉnh Bình Dương; đồng chí Thái Thanh Bình – Tỉnh uỷ viên, Bí thư Huyện uỷ Bắc Tân Uyên; đồng chí Nguyễn Thành Thường – Phó bí thư Huyện uỷ, Chủ tịch UBND huyện cùng đông đảo cán bộ, chiến sĩ LLVT huyện.
Trong 05 năm qua 2019-2024, đội ngũ cán bộ, chiến sĩ LLVT huyện Bắc Tân Uyên đã ra sức thi đua nỗ lực phấn đấu khắc phục mọi khó khăn, đoàn kết thống nhất ý chí và hành động thực hiện thắng lợi các mục tiêu, chỉ tiêu nhiệm vụ chính trị được giao.
Phong trào TĐQT đã trực tiếp góp phần xây dựng cơ quan, đơn vị vững mạnh về chính trị, tư tưởng, tổ chức, đạo đức và cán bộ; xây dựng đội ngũ cán bộ, chiến sĩ có bản lĩnh chính trị vững vàng, quyết tâm cao, sẵn sàng nhận và hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ. Công tác thi đua xây dựng đội ngũ cán bộ được triển khai hoàn thành 100% nội dung, chỉ tiêu đề ra. Bên cạnh đó thực hiện hiệu quả mô hình “Chi bộ 5 tốt, đảng viên 5 tốt”, “Đảng viên dìu dắt quần chúng và cấp dưới”, đã phát huy tốt tinh thần “7 dám” trong thực hiện chức trách, nhiệm vụ; năng lực cán bộ thực sự được nâng lên qua thử thách hoạt động thực tiễn; trình độ đại học, cao đẳng được nâng cao. Phong trào thi đua trong thực hiện nhiệm vụ xây dựng lực lượng đạt được kết quả đồng bộ. Kết quả nổi bật là thực hiện đề án về xây dựng Ban CHQS xã, thị trấn vững mạnh toàn diện và đề án xây dựng lực lượng DQTV; toàn huyện có 100% cán bộ chỉ huy trưởng và chỉ huy phó Ban CHQS xã, thị trấn qua đào tạo chuyên ngành Quân sự cơ sở.
Công tác bảo vệ an ninh được triển khai toàn diện, thường xuyên nắm bắt và quản lý chặt chẽ tình hình chính trị nội bộ, xây dựng đơn vị an toàn với xây dựng địa bàn an toàn. Đặc biệt là công tác rà soát, xét duyệt chính trị cho các lực lượng được tiến hành chặt chẽ, đúng quy định.
Công tác dân vận, công tác chính sách và hậu phương quân đội, phong trào “đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn” được cán bộ, chiến sĩ đã tham mưu với tinh thần chủ động, sáng tạo như các hoạt động phối hợp với các ngành chức năng của địa phương giải quyết tốt chế độ chính sách theo các Quyết định của Chính phủ; hoạt động “Đền ơn đáp nghĩa” chăm sóc, thăm hỏi, khám bệnh, tặng quà, xây nhà các gia đình thương binh liệt sĩ, gia đình có công với cách mạng. Đồng thời thực hiện tốt các mô hình “Chi đoàn 4 tốt - Một nghiêm”, “Thanh niên 5 tốt”, “Hũ gạo đồng đội”. Về thực hiện các phong trào thi đua tại địa phương; Phong trào: “Dân vận khéo”, “LLVT chung tay vì người nghèo - không để ai bị bỏ lại phía sau”, “Cán bộ, chiến sĩ LLVT tỉnh thi đua thực hiện văn hóa công sở, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”, “LLVT tham gia phát triển kết cấu hạ tầng đồng bộ, hiện đại, thực hành tiết kiệm, chống lãng phí”: LLVT huyện phối hợp với các lực lượng làm lan tỏa các mô hình trên địa bàn huyện Bắc Tân Uyên, được nhân dân đồng tình ủng hộ và hưởng ứng. Phong trào “LLVT tỉnh lan tỏa yêu thương, ấm tình Quân - Dân” đã được cán bộ, chiến sĩ LLVT huyện hưởng ứng tích cực và tham gia thực hiện chương trình “Siêu thị 0 đồng”; “Món quà yêu thương” “Cây ATM gạo”; “Cấp rau xanh và nhu yếu phẩm miễn phí”; góp phần ủng hộ, chia sẻ khó khăn cho Nhân dân trong dịch Covid-19.
Trong thi đua thực hiện nhiệm vụ SSCĐ, LLVT huyện đã chủ động quán triệt, triển khai thực hiện nghiêm các chỉ thị của Tư lệnh Quân khu, quy định của Bộ CHQS tỉnh về nhiệm vụ SSCĐ. Qua đó nâng cao trình độ, khả năng SSCĐ của LLVT huyện. Phối hợp các lực lượng chức năng tổ chức tuần tra, canh gác, góp phần giữ vững ANCT – TTATXH tạo điều kiện thuận lợi để kinh tế, văn hóa, xã hội phát triển.
Phong trào thi đua Quyết thắng trong huấn luyện luôn được đổi mới về nội dung, hình thức, phương pháp, phù hợp với thực tiễn. LLVT huyện đã phát động nhiều phong trào thi đua như: “huấn luyện giỏi, kỷ luật nghiêm, SSCĐ cao”, “vượt nắng thắng mưa say sưa luyện tập”, “Dạy tốt, học tốt”… Gắn huấn luyện với rèn luyện kỷ luật, bản lĩnh chiến đấu và huấn luyện kỹ chiến thuật với diễn tập hiệp đồng chiến đấu, xử lý các tình huống, từng bước hoàn chỉnh phương án tác chiến của các lực lượng. Nổi bật phong trào thi đua trong huấn luyện là tham gia Hội thi, hội thao do Bộ CHQS tỉnh tổ chức đạt giải cao.
Thông qua phong trào thi đua đã hình thành, phát triển rộng khắp và mạnh mẽ những nhân tố mới, những điển hình tiên tiến trên các mặt, các nhiệm vụ, góp phần tô thắm truyền thống vẻ vang của Quân đội, địa phương, đơn vị, nêu gương sáng cho mọi tập thể, cá nhân tập học tập, noi theo. Trong giai đoạn 2019 - 2024 đã có 114 tập thể, 674 cá nhân được các cấp khen thưởng. Đặc biệt, LLVT huyện vinh dự được UBND tỉnh Bình Dương tặng Bằng khen năm 2019; Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu tặng cờ thi đua trong phong trào thi đua Quyết thắng (năm 2020, 2021, 2022, 2023).
Nhìn chung, phong trào thi đua Quyết thắng của LLVT huyện giai đoạn 2019- 2024 đã được cấp ủy, chính trị viên, người chỉ huy, Hội đồng thi đua các cấp, các đơn vị quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo, hướng dẫn, kiểm tra thực hiện chặt chẽ, đồng bộ, kịp thời, bám sát nhiệm vụ chính trị; động viên cán bộ, chiến sĩ tích cực, tự giác tham gia. Qua thi đua, những cách làm hay, sáng tạo và những thành tích nổi bật của tập thể, cá nhân đã trở thành động lực, động viên cán bộ, chiến sỹ hoàn thành tốt nhiệm vụ chức trách được giao, trong đó góp phần hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ huấn luyện, diễn tập, SSCĐ; xây dựng LLVT huyện vững mạnh về chính trị, tư tưởng, tổ chức; xây dựng tổ chức đảng trong sạch vững mạnh, đơn vị vững mạnh toàn diện “Mẫu mực, tiêu biểu”. Tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương lãnh đạo, chỉ đạo triển khai thực hiện hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương, xây dựng nền QPTD vững mạnh gắn với thế trận thế trận ANND, xây dựng KVPT ngày càng vững chắc.
Trong những năm tới, trên địa bàn huyện tình hình kinh tế - xã hội tiếp tục phát triển, quốc phòng - an ninh được giữ vững và tăng cường, đời sống nhân dân và cán bộ chiến sỹ ngày càng được nâng lên; tuy nhiên tình hình ANCT-TTATXH trên địa bàn huyện dự kiến sẽ có những diễn biến phức tạp, nhất là các thủ đoạn chống phá của các thế lực thù địch thực hiện âm mưu, thủ đoạn “diễn biễn hoà bình”, "Bạo loạn lật đổ”. Yêu cầu giữ vững an ninh, chính trị, trật tự xã hội đòi hỏi phải tiếp tục xây dựng nền quốc phòng toàn dân vững mạnh, xây dựng KVPT vững chắc; xây dựng LLVT của huyện “cách mạng, chính quy, tinh nhuệ, hiện đại” làm nòng cốt cho toàn dân thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc. Với chủ đề “Dân chủ, Đoàn kết, đổi mới, sáng tạo, Quyết thắng giai đoạn 2024 - 2029, LLVT huyện sẽ tiếp tục phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh “Bộ đội Cụ Hồ” thời kỳ mới, gắn phong trào TĐQT với phong trào thi đua yêu nước của địa phương đi vào chiều sâu, phát triển rộng khắp trong tất cả các lĩnh vực hoạt động.
Văn Giúp
Đánh giá bài viết:
-
Huyện Bắc Tân Uyên khai mạc kỳ họp thứ 11 Thường lệ giữa năm HĐND huyện khóa III, nhiệm kỳ 2021-2026
03:20 24-07-2024 -
Ban chỉ đạo đổi mới và phát triển kinh tế tập thể huyện làm việc tại thị trấn Tân Bình
04:47 22-07-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên mở lớp tập huấn cập nhật kiến thức quản lý nhà nước về lĩnh vực tính ngưỡng, tôn giáo
07:32 24-06-2024 -
Giám sát hiệu quả công tác quản lý, sử dụng kinh phí và cơ sở vật chất tại Trường THCS Tân Thành
02:48 20-06-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên tổ chức Hội thi “Gia đình Văn hóa- Thể thao tiêu biểu” năm 2024
08:25 16-06-2024