Sáng ngày 31/5, cùng với các thí sinh trên địa bàn tỉnh, hơn 840 thí sinh trên địa bàn huyện Bắc Tân Uyên đã bước vào kỳ thi tuyển sinh lớp 10 năm học 2024-2025.
Kỳ thi tuyển sinh lớp 10 năm nay, huyện Bắc Tân Uyên có 3 Hội đồng thi với 841 học sinh, 36 phòng thi. Trong đó, Hội đồng thi số 31 tại Trường THPT Thường Tân có 212 học sinh đăng kí dự thi, với 9 phòng thi và trung bình mỗi phòng thi là 23 - 24 học sinh. Hội đồng thi số 32 tại Trường THPT Lê Lợi có 281 học sinh đăng kí dự thi, với 12 phòng thi và trung bình là 23 - 24 học sinh. Hội đồng thi số 33 tại Trường THPT Tân Bình có 348 học sinh đăng kí dự thi, với 15 phòng thi và trung bình mỗi phòng thi là 23 - 24 học sinh.
Trong tổng số 841 thí sinh, học sinh của huyện Bắc Tân Uyên tốt nghiệp năm học 2023 - 2024 là 624 thí sinh; học sinh của huyện khác và thí sinh tự do là 217 thí sinh.
Để thực hiện tốt công tác thi tuyển sinh, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện đã ban hành các văn bản hướng dẫn các trường trong việc thực hiện công tác tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 cũng như về việc hướng dẫn tổ chức ôn tập thi tuyển sinh vào lớp 10. Trên cơ sở hướng dẫn của Phòng GD&ĐT, các trường đã chủ động xây dựng kế hoạch tổ chức ôn tập, hướng dẫn các em học sinh chuẩn bị và nộp hồ sơ đăng kí dự thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 đúng thời gian theo quy định; chỉ đạo các trường chuẩn bị đầy đủ cơ sở vật chất, điện nước đảm bảo phục vụ cho kỳ thi và đã lập tờ trình UBND huyện ra Quyết định thành lập Ban bảo vệ và phục vụ cho kỳ thi. Tính đến sáng ngày 31/5 mọi công tác chuẩn bị cho kỳ thi tuyển sinh lớp 10 năm học 2024-2025 đã sẵn sàng đảm bảo cho các thí sinh bước vào kỳ thi.
Để chuẩn bị cho kỳ thi, 348 thí sinh tham gia kỳ thi tuyển sinh lớp 10 tại hội đồng thi số 33 thuộc trường THPT Tân Bình đã có mặt từ rất sớm và sẵn sàng tham gia kỳ thi. Công tác đảm bảo an ninh trật tự được hội đồng triển khai thực hiện tốt, không xảy ra tình trạng ùn tắt giao thông gây khó khăn cho các thí sinh đến dự thi. Để kịp thời hỗ trợ, ủng hộ tinh thần cho các thí sinh tham gia kỳ thi, các bạn đoàn viên, thanh niên trường THPT Tân Bình cũng đã có mặt từ rất sớm để kịp thời hướng dẫn, hỗ trợ cho các thí sinh và gia đình thí sinh tham gia kỳ thi.
Đúng 7 giờ sáng các thí sinh đã có mặt tại khu vực phòng thi của mình để chuẩn bị làm các thủ tục dự thi. Qua đó, ban tổ chức đã trao đổi thêm một số nội quy, quy chế, những điều thí sinh cần lưu ý trong quá trình thi. Đúng 8 giờ các thí sinh bắt đầu vào phòng thi. Qua ghi nhận cho thấy các thí sinh đều đảm bảo các điều kiện tham gia kỳ thi.
Trong sáng ngày 31/5, không có thi sinh vi phạm nội quy, quy chế thi; tại hội đồng thi Trường PHTP Thường Tân và hội đồng thi Trường THPT Lê Lợi 100% thí sinh đều đến tham gia kỳ thi; riêng tại hội đồng thi Trường THPT Tân Bình có 1 thí sinh không tham gia kỳ thi. Trong ngày 31/5, các thi sinh đã thi môn Ngữ văn vào buổi sáng, với thời gian 120 phút và thi môn Tiếng Anh vào buổi chiều, với thời gian 60 phút, sáng ngày 1/6 các thi sinh sẽ thi môn cuối cùng là môn Toán, với thời gian 120 phút.
Minh Hải
Đánh giá bài viết:
-
Viết Sổ tang điện tử tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trên ứng dụng VNeID
09:35 26-07-2024 -
Thăm, tặng quà Mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
08:55 24-07-2024 -
Huyện Đoàn phối hợp tổ chức chức chương trình Em yêu chú bộ đội năm 2024
05:15 19-07-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên tổ chức lớp tập huấn kĩ thuật phân loại chất thải rắn sinh hoạt tại nguồn cho cán bộ làm công tác Mặt trận
05:08 19-07-2024 -
Huyện Bắc Tân Uyên tổ chức diễn đàn trẻ em năm 2024
04:23 19-07-2024